Trưởng Công an xã có thẩm quyền xử phạt hành vi vi phạm trong lĩnh vực hóa chất không?

Ngày hỏi:20/09/2019

Từ năm 2019 thì Trưởng Công an xã có thẩm quyền xử phạt hành vi vi phạm trong lĩnh vực hóa chất, vật liệu nổ công nghiệp không? Nếu có thì sẽ xử phạt bằng hình thức gì?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trưởng Công an xã có thẩm quyền xử phạt hành vi vi phạm trong lĩnh vực hóa chất không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 3 Điều 60 Nghị định 71/2019/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 15/10/2019) quy định Trưởng Công an xã có thẩm quyền xử phạt hành vi vi phạm trong lĩnh vực hóa chất, vật liệu nổ công nghiệp, và thẩm quyền xử phạt như sau:

      - Phạt cảnh cáo;

      - Phạt tiền đến 2.500.000 đồng;

      - Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính có giá trị không vượt quá mức tiền phạt được quy định tại điểm b khoản này;

      - Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại điểm a, c và đ khoản 1 Điều 28 của Luật xử lý vi phạm hành chính 2012.

      Như vậy, Trưởng Công an xã có thẩm quyền xử phạt hành vi vi phạm trong lĩnh vực hóa chất, vật liệu nổ công nghiệp, và thẩm quyền xử phạt được quy định rõ tại Điều luật trên.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn