Trưởng công an xã có thẩm quyền xử phạt vi phạm giao thông đường bộ tối đa bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:13/11/2018

Vừa qua, trong lúc em tôi đi mua ít đồ cho dì tôi thì nó không đội mũ bảo hiểm, không đủ tuổi để điều khiển xe trên 50 phân khối, không may bị công an xã trong lúc tuần tra bắt, nên sẵn tiện đó tôi muốn biết trưởng công an xã có thẩm quyền xử phạt vi phạm giao thông đường bộ tối đa bao nhiêu tiền?

(*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 72 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, có quy định:

      Trưởng Công an cấp xã, Trưởng đồn Công an, Trạm trưởng Trạm Công an cửa khẩu, khu chế xuất có quyền:

      a) Phạt cảnh cáo;

      b) Phạt tiền đến 2.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm trong lĩnh vực giao thông đường bộ và 2.500.000 đồng đối với hành vi vi phạm trong lĩnh vực giao thông đường sắt;

      c) Tịch thu tang vật, phương tiện được sử dụng để vi phạm hành chính có giá trị không vượt quá mức xử phạt tiền được quy định tại Điểm b Khoản này;

      d) Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại các Điểm a và c Khoản 1 Điều 4 của Nghị định này.

      => Như vậy, về thẩm quyền của công an xã thì có thẩm quyền xử phạt giao thông đường bộ với mức tiền đến 2.000.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn