Trường hợp nào xe vi phạm không được bảo lãnh?

Ngày hỏi:21/04/2020

Liên quan đến quy định về những trường hợp xe vi phạm hành chính bị tạm giữ, tịch thu theo thủ tục hành chính. Mình muốn biết: Trường hợp nào xe vi phạm không được bảo lãnh?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trường hợp nào xe vi phạm không được bảo lãnh?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 5 Điều 1 Nghị định 31/2020/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 01/5/2020) thì:

      Các trường hợp không giao phương tiện giao thông vi phạm hành chính cho tổ chức, cá nhân vi phạm giữ, bảo quản:

      - Phương tiện giao thông của vụ vi phạm là vật chứng của vụ án hình sự;

      - Phương tiện giao thông được sử dụng để đua xe trái phép, chống người thi hành công vụ, gây rối trật tự công cộng hoặc gây tai nạn giao thông;

      - Giấy chứng nhận đăng ký phương tiện bị làm giả, sửa chữa;

      - Biển kiểm soát giả, phương tiện bị thay đổi trái phép số khung, số máy hoặc bị xóa số khung, số máy.

      Như vậy, tới đây có 4 trường hợp xe vi phạm hành chính bị tạm giữ, tịch thu theo thủ tục hành chính không được bảo lãnh.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn