Trượt patin bám vào phương tiện đang lưu thông bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:13/11/2018

Tôi thường thấy nhiều thanh niên trượt patin ngoài đường bám vào phương tiện đang lưu thông. Tôi thấy đây là hành vi vô cùng nguy hiểm. Vậy Ban tư vấn hãy cho tôi biết trượt patin bám vào phương tiện đang lưu thông bị phạt bao nhiêu? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trượt patin bám vào phương tiện đang lưu thông bị phạt bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 9 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

      1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 60.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Không đi đúng phần đường quy định, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này;

      b) Không chấp hành hiệu lệnh hoặc chỉ dẫn của đèn tín hiệu, biển báo hiệu, vạch kẻ đường;

      c) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông, người kiểm soát giao thông.

      2. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Mang, vác vật cồng kềnh gây cản trở giao thông;

      b) Vượt qua dải phân cách; đi qua đường không đúng nơi quy định hoặc không bảo đảm an toàn;

      c) Đu, bám vào phương tiện giao thông đang chạy.

      3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người đi bộ đi vào đường cao tốc, trừ người phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc.

      Bên cạnh đó theo quy định tại Khoản 1 Điều 11 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

      1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Tập trung đông người trái phép, nằm, ngồi trên đường bộ gây cản trở giao thông;

      b) Đá bóng, đá cầu, chơi cầu lông hoặc các hoạt động thể thao khác trái phép trên đường bộ; sử dụng bàn trượt, pa-tanh, các thiết bị tương tự trên phần đường xe chạy.

      ==> Như vậy, đối với hành vi trượt patin bám vào phương tiện đang lưu thông được coi là coi là hành vi người đi bộ bám vào phương tiện giao thông đang chạy. Đối với hành vi này mức phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng. Ngoài ra việc trượt patin vào phần đường xe chạy cũng bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. Việc trượt patin bám vào phương tiện giao thông đang chạy là hành vi vi phạm 2 lỗi nên sẽ bị xử phạt đối với 2 lỗi nêu trên.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn