Tự thay đổi màu sơn xe có bị pháp luật kiểm soát không?

Ngày hỏi:21/07/2020

Tôi có một chiếc xe Sirius. Vì màu sơn của xe đã cũ nên tôi muốn tháng 9 tôi tự mua màu sơn khác về sơn lại xe. Vậy cho tôi hỏiCSGT có kiểm soát việc tôi sơn màu sơn xe khác không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điểm b Khoản 2 Điều 10 Thông tư 65/2020/TT-BCA (có hiệu lực từ ngày 05/8/2020) quy định về việc kiểm soát các điều kiện tham gia giao thông của phương tiện giao thông, bao gồm:

      Kiểm soát hình dáng, kích thước bên ngoài, màu sơn, biển số phía trước, phía sau và hai bên thành phương tiện giao thông theo quy định.

      Như vậy, màu sơn của xe thuộc nội dung kiểm soát, cho nên việc bạn tự ý sơn màu xe không theo quy định nên bị xử lý là đúng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn