Tư vấn lấy giấy phép lái xe khi bị công an tạm giữ

Ngày hỏi:27/10/2015
Thưa luật sư em có một thắc mắc như sau ạ: Em bị công an tịch thu phương tiện khi tham gia giao thông vì lý do bằng lái bị mất do em chưa kịp làm lại lúc bị thổi phạt thì em có đưa hồ sơ gốc mình đã học lái xe và được cấp bằng lái. Nhưng phía công an giao thông họ không chấp nhận, em phải làm sao? Như vậy họ giam giữ xe của em bao nhiêu ngày? Em muốn lấy trước thời hạn thì phải làm thế nào? Em xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Công ty luật Minh Khuê tư vấn như sau:

    • Chào bạn! Vấn đề của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

      Cơ sở pháp lý:

      Nghị định 171/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

      Theo thông tin mà bạn cung cấp thì khi tham gia giao thông bạn vì lý do bằng lái bị mất do bạn chưa kịp làm lại lúc bị thổi phạt thì bạn có đưa hồ sơ gốc mình đã học lái xe và được cấp bằng lái. Như vậy, trong trường hợp này bạn đã bị mất bằng lái và chưa làm lại thì bạn sẽ bị xử phạt vi phạm theo khoản 5 Điều 21 Nghị định 171/2013/NĐ-CP với mức phạt từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng. Cụ thể như sau:

      "Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

      ...

      5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô không có giấy phép lái xe hoặc sử dụng giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, giấy phép lái xe bị tẩy xóa, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 7 điều này."

      Ngoài ra theo quy định tại Điều 75 có quy định về vấn đề tạm giữ phương tiện như sau:

      "Điều 75. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

      1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 (bảy) ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này:

      a) Điểm b Khoản 5; Điểm b, Điểm d Khoản 7; Khoản 8; Khoản 10 Điều 5;

      b) Điểm b Khoản 5; Điểm b, Điểm e Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8; Khoản 9 Điều 6;

      c) Điểm d Khoản 4; Điểm a Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều 7;

      d) Điểm d, Điểm đ Khoản 4 Điều 8 trong trường hợp người vi phạm là người dưới 16 tuổi và điều khiển phương tiện;

      đ) Khoản 4; Điểm d, Điểm đ Khoản 5 Điều 16;

      e) Khoản 3 Điều 17;

      g) Điểm a, Điểm đ Khoản 1 Điều 19;

      h) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21."

      Vì vậy sau khi có quyết định xử phạt và bạn đi nộp phạt tại Kho bạc thì bạn có thể cầm biên lai thu tiền phạt lại và lấy lại xe.


    Nguồn:

    Báo điện tử Pháp Luật thành phố Hồ Chí Minh
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn