Tự ý chuyển đổi 1 hecta đất trồng lúa sang đất nuôi trồng thủy sản bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:16/05/2020

Cho hỏi, nếu tự ý chuyển 1 hecta đất trồng lúa thành đất nuôi trồng thủy sản mà không được sự cho phép của cơ quan có thẩm quyền thì bị phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tự ý chuyển đổi 1 hecta đất trồng lúa sang đất nuôi trồng thủy sản bị phạt bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 2 Điều 9 Nghị định 91/2019/NĐ-CP có quy định:

      2. Chuyển đất trồng lúa sang đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối thì hình thức và mức xử phạt như sau:

      a) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0,1 héc ta;

      b) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 0,1 héc ta đến dưới 0,5 héc ta;

      c) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 0,5 héc ta đến dưới 01 héc ta;

      d) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 01 héc ta đến dưới 03 héc ta;

      đ) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 03 héc ta trở lên.

      Như vậy, theo quy định này việc tự ý chuyển đổi 1 hecta đất trồng lúa sang đất nuôi trồng thủy sản thì phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 30 triệu đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn