Tự ý đổi màu sơn xe sẽ bị phạt tiền Ngày hỏi:08/11/2016

Tôi vừa được bố mẹ chồng tặng một chiếc xe máy. Nhưng tiếc là xe lại màu đỏ, trong khi tôi mệnh Thủy. Tôi muốn sơn lại màu xe để hợp với mệnh của mình có được không? (Hà Thu Thủy _Tp Huế)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:

    Khoản 1 Điều 30 quy định: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: 

    a) Tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe; b) Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô.

    Khoản 2 điều này quy định phạt tiền từ 300.000 đến 400.000 đồng với cá nhân, từ 600.000 đến 800.000 đồng với tổ chức là chủ ôtô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự ôtô tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe; lắp kính chắn gió, kính cửa của xe không phải là loại kính an toàn.

    Theo khoản 4 điều 30, phạt tiền từ 800.000 đến 1.000.000 đồng với cá nhân, từ 1.600.000 đến 2.000.000 đồng với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô nếu tự ý cắt, hàn, đục lại số khung, số máy; tẩy xóa, sửa chữa hoặc giả mạo hồ sơ đăng ký xe; giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ 2008.

    Qua quy định xử phạt như vậy, có thể thấy màu sơn là một trong những đặc điểm đã được lưu trong hồ sơ đăng ký xe. Và việc tự ý thay đổi màu sơn là vi phạm pháp luật, và sẽ bị xử lý theo từng mức độ. 


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn