Tự ý lắp thêm đèn chiếu sáng cho xe máy bị phạt bao nhiêu từ năm 2020

Ngày hỏi:08/01/2020

Trường hợp em do đèn xe em mờ nên muốn lắp thêm đèn chiếu sáng, vậy cho em hỏi: Tự ý lắp thêm đèn chiếu sáng cho xe máy bị phạt bao nhiêu theo quy định hiện hành?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Tự ý lắp thêm đèn chiếu sáng cho xe máy bị phạt bao nhiêu từ năm 2020
    (ảnh minh họa)
  • Khoản 5 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP Quy định:

    Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe;

    Như vậy, việc bạn lắp thêm đèn trợ sáng ở xe máy là tự ý thay đổi đặc tính của xe, bạn có thể bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn