Tự ý sửa lại bậc thềm lề đường có được không?

Ngày hỏi:21/02/2020

Do lề đường bị xuống cấp nên chính quyền địa phương đã sửa chữa lại. Tuy nhiên sau khi sửa chữa thì bậc thềm mới quá cao nên việc chạy xe lên để vào nhà rất khó khăn. Vậy tôi có thể tự sửa chữa lại đề việc đi lại thuận tiện hơn không? Mong ban biên tập giúp đỡ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tự ý sửa lại bậc thềm lề đường có được không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 2 Điều 8 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định các hành vi nghiêm cấm sau:

      - Đào, khoan, xẻ đường trái phép; đặt, để chướng ngại vật trái phép trên đường; đặt, rải vật nhọn, đổ chất gây trơn trên đường; để trái phép vật liệu, phế thải, thải rác ra đường; mở đường, đấu nối trái phép vào đường chính; lấn, chiếm hoặc sử dụng trái phép đất của đường bộ, hành lang an toàn đường bộ; tự ý tháo mở nắp cống, tháo dỡ, di chuyển trái phép hoặc làm sai lệch công trình đường bộ.

      => Việc bạn tự ý dở bỏ bậc thềm lể đường để sửa chữa lại có thể làm sai lệch công trình đường bộ. Vì vậy nếu như bạn tự ý xây lại sẽ vi phạm quy định của pháp luật.

      - Theo Điểm a Khoản 5 Điều 15 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì mức phạt đối với hành vi khoan, đào, xẻ đường, hè phố trái phép sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 10.000.000 đồng đến 14.000.000 đồng đối với tổ chức

      Ban biên tập thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn