Tự ý thay đổi hình dáng của xe có bị pháp luật kiểm soát không?

Ngày hỏi:21/07/2020

Tôi có một chiếc xe Dream đã cũ nên tôi đã sửa lại hình dáng của nó cho mới mẻ và phong cách hơn. Nhưng tôi lại bị CSGT xử lý vì điều này. Cho tôi hỏi pháp luật có kiểm soát việc tự ý thay đổi hình dáng xe của mình hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điểm b Khoản 2 Điều 10 Thông tư 65/2020/TT-BCA quy định về nội dung kiểm soát giao thông, trong đó bao gồm:

      Kiểm soát hình dáng, kích thước bên ngoài, màu sơn, biển số phía trước, phía sau và hai bên thành phương tiện giao thông theo quy định.

      Như vậy, hình dáng của phương tiện giao thông nằm trong nội dung kiểm soát. Chính vì vậy việc bạn bị xử lý vì tự ý thay đỏi hình dáng của xe là đúng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn