Tự ý thay đổi màu sơn xe bị phạt tiền

Ngày hỏi:21/06/2013

Ông Sa quân hỏi: Tôi có 1 chiếc xe máy màu đỏ đen giờ muốn phun lại xe thành màu trắng đen có được không?

    Nội dung này được Bộ Công an tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm b Khoản 1 và Điểm a Khoản 7 Điều 33 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 2/4/2010 đã được sửa đổi, bổ sung theo Nghị định số 71/2012/NĐ-CP ngày 19/9/2012 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự mô tô bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe và bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả buộc phải khôi phục lại màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe.

      Vì vậy, công dân không nên tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn