Tự ý thay đổi màu sơn xe bị xử lý thế nào?

Ngày hỏi:19/01/2015
Tôi thấy nhiều thanh niên đến cửa hiệu dán đề can xe máy thay đổi lại màu sơn xe theo ý thích. Việc thay đổi màu sơn như vậy có vi phạm không? Nếu vi phạm thì bị xử lý như thế nào? Phi Hòa (Thạch Thất, TP Hà Nội)

    Nội dung này được Công ty Luật Huy Thành tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 và Khoản 2, Điều 55, Luật GTĐB 2008 quy định: “Việc sản xuất, lắp ráp, cải tạo, sửa chữa, bảo dưỡng và nhập khẩu xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ phải tuân theo quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.

      Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt”.

      Như vậy, việc thay đổi màu sơn xe theo ý thích là vi phạm quy định pháp luật, khi bị CSGT phát hiện, chủ phương tiện sẽ bị xử phạt theo Nghị định số 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt. Cụ thể, Điểm a, Khoản 1, Điều 30 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng đối với cá nhân và từ 200.000 - 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện hành vi tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với giấy đăng ký xe.


    Nguồn:

    Ủy ban An toàn giao thông quốc gia
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn