Tự ý thay đổi màu sơn xe mô tô bị phạt 300.000 đồng có đúng luật?

Ngày hỏi:17/07/2020

Luật sư cho tôi hỏi vi phạm lỗi thay đổi màu sơn xe mô tô thì bị phạt bao nhiêu ạ? Tôi là cá nhân mà sau đó CSGT nói lỗi vi phạm tôi bị phạt từ 300.000 đến 450.000 đồng như vậy CSGT có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tự ý thay đổi màu sơn xe mô tô bị phạt 300.000 đồng có đúng luật?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ như sau:

      Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện hành vi tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe.

      Như vậy trường hợp bạn là chủ xe mô tô mà tự ý thay đổi màu sơn của xe thì bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. Việc CSGT đưa ra mức phạt 300.000 đồng - 450.000 đồng là sai quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đổi màu sơn xe máy
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn