Tùy tiện dừng, đỗ xe ô tô gây ùn tắc giao thông có bị xử lý hình sự không?

Ngày hỏi:13/12/2018

Hiện nay tình trạng giao thông khá phức tạp, vì có một số người khi tham gia giao thông thì dừng, đổ ô tô rất ẩu dẫn đến tình trạng cản trở giao thông gây ùn tắc, theo tìm hiểu thì tôi biết là có xử phạt hành chính, nhưng với những trường hợp gây hậu quả không lường trước được thì có phải chịu trách nhiệm hình sự không? Rất mong Ban biên tập hỗ trợ.

(***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điểm đ Khoản 4 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, có quy định:

      Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng, đối với người điều khiển xe dừng xe, đỗ xe, quay đầu xe trái quy định gây ùn tắc giao thông;

      Với hành vi tại Khoản 5 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

      - Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;

      - Không chấp hành hiệu lệnh, hướng dẫn của người điều khiển giao thông hoặc người kiểm soát giao thông.

      => Thì bị tiền từ 1.200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe.

      Theo đó, việc cố ý dừng, đỗ phương tiện cản trở, gây ách tắc giao thông cố ý không chấp hành hiệu lệnh của CSGT dẫn đến hậu quả nghiêm trọng thì có thể bị xử lý hình sự về tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ (Điều 260 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017). Cụ thể:

      1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

      a) Làm chết người;

      b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

      c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

      d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

      a) Không có giấy phép lái xe theo quy định;

      b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định, có sử dụng chất ma túy hoặc chất kích thích mạnh khác;

      c) Bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;

      d) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;

      đ) Làm chết 02 người;

      e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 122% đến 200%;

      g) Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng.

      .....

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ này sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn