Tuyển sinh, đào tạo lái xe mà không có Giấy phép đào tạo bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:27/05/2020

Tuyển sinh, đào tạo lái xe mà không có Giấy phép đào tạo bị phạt bao nhiêu tiền? Căn cứ quy định nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 6 Điều 37 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì:

      Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.0000.0000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện hành vi tổ chức tuyển sinh, đào tạo lái xe mà không có Giấy phép đào tạo lái xe.

      Như vậy, nếu tổ chức tuyển sinh, đào tạo lái xe mà không có Giấy phép đào tạo lái xe thì có thể bị phạt tiền từ 6 đến 8 triệu đồng đối với cá nhân, từ 12 đến 16 triệu đồng đối với tổ chức.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn