UBND xã có thẩm quyền áp dụng biện pháp phá dỡ công trình vi phạm trật tự xây dựng không?

Ngày hỏi:16/01/2020

Nhà mình có 100m2 đất thổ cư mình xây nhà ở không có giấy phép, UBND xã ban hành quyết định cưỡng chế phá dỡ nhà do sau 60 ngày không cung cấp được giấy phép xây dựng. Vậy cho hỏi Chủ tịch UBND xã làm vậy có đúng pháp luật không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • UBND xã có thẩm quyền áp dụng biện pháp phá dỡ công trình vi phạm trật tự xây dựng không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm b Khoản 5 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị.

      Ngoài ra, buộc tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng theo quy định pháp luật.

      Mặt khác, tại Điều 76 Nghị định 139/2017/NĐ-CP quy định thẩm quyền của UBND cấp xã về xử phạt hành vi vi phạm về trật tự xây dựng như sau:

      - Cảnh cáo.

      - Phạt tiền đến 10.000.000 đồng.

      - Áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau:

      + Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu;

      + Buộc thực hiện biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm môi trường;

      + Những biện pháp khác được quy định tại Nghị định này.

      Như vậy, UBND xã không có thẩm quyền áp dụng biện pháp tháo dỡ công trình. Cho nên quyết định yêu cầu gia đình bạn phá dỡ nhà trong vòng 60 ngày của UBND cấp xã là trái quy định pháp luật.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn