Uống bao nhiêu bia sẽ không bị phạt khi lái xe?

Ngày hỏi:24/01/2019

Dịp Tết hầu như khi đi thăm bà con làng xóm ai cũng mời uống bia, rượu. Mặc dù biết việc này là không nên khi lái xe máy nhưng nhiều khi người ta mời mình không uống cũng không được. Vì vậy, tôi muốn hỏi theo luật thì uống bao bao nhiêu bia sẽ không bị phạt khi lái xe?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 6 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

      Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ.

      6. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở.

      Khoản 6 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

      Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

      6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở;

      Như vậy, trường hợp người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn từ 50 miligam trở xuống/100 mililít máu hoặc từ 0,25 miligam trở xuống/1 lít khí thở sẽ không bị xử phạt. Nếu nồng độ cồn vượt mức nêu trên sẽ tùy vào mức độ mà bị xử phạt.

      Đối với người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô thì uống bao nhiêu rượu, bia cũng bị phạt.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn