Uống rượu bia ở nơi công cộng có bị cấm không?

Ngày hỏi:12/09/2019

Chuyện là em không biết uống rượu bia ở công viên, nơi công cộng thì có được không? Nếu cấm thì theo quy định tại Luật nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Uống rượu bia ở nơi công cộng có bị cấm không?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 10 Luật Phòng, chống tác hại của rượu, bia 2019 (có hiệu lực từ 01/01/2020) quy định địa điểm không uống rượu, bia:

      1. Cơ sở y tế.

      2. Cơ sở giáo dục trong thời gian giảng dạy, học tập, làm việc.

      3. Cơ sở, khu vực chăm sóc, nuôi dưỡng, vui chơi, giải trí dành cho người chưa đủ 18 tuổi.

      4. Cơ sở cai nghiện, cơ sở giáo dục bắt buộc, trường giáo dưỡng, cơ sở giam giữ phạm nhân và cơ sở giam giữ khác.

      5. Cơ sở bảo trợ xã hội.

      6. Nơi làm việc của cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, đơn vị sự nghiệp công lập trong thời gian làm việc, trừ địa điểm được phép kinh doanh rượu, bia.

      7. Các địa điểm công cộng theo quy định của Chính phủ.

      Mặc dù chưa có hướng dẫn cụ thể nhưng tại Khoản 7 Điều 2 Luật Phòng, chống tác hại của thuốc lá 2012 thì khái niệm địa điểm công cộng được hiểu như sau:

      Địa điểm công cộng là nơi phục vụ chung cho nhu cầu của nhiều người.

      Như vậy, nơi công cộng là nơi phục vụ chung cho nhu cầu của nhiều người và theo Luật Phòng, chống tác hại của rượu, bia thì không được uống rượu bia tại đây.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn