Uống rượu bia rồi điều khiển xe máy thì bị phạt bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:08/01/2019

Theo tôi thấy vào dịp cuối năm, nhiều người tham gia giao thông có sử dụng rượu bia mà trong hơi thở có nồng độ cồn vượt quá quy định cho phép đi trên đường rất nguy hiểm và dễ gây tai nạn. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì mức xử phạt đối với hành vi đi xe máy có sử dụng rượu bia được quy định như thế nào? Mong anh chị giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 6 và Khoản 8 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

      6. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở.

      8. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h;

      b) Không chấp hành yêu cầu kiểm tra về chất ma túy, nồng độ cồn của người thi hành công vụ;

      c) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở.

      Như vậy, đối với từng trường hợp người điều khiển xe máy có sử dụng rượu bia sẽ bị xử phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng hoặc từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với từng hành vi cụ thể vi phạm về nồng độ cồn khi tham gia giao thông.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn