Vi phạm nồng độ cồn xe ô tô bị tước bằng lái tối đa là mấy tháng?

Ngày hỏi:28/05/2021

Vi phạm nồng độ cồn người điều khiển xe ô tô bị tước bằng lái tối đa là mấy tháng? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Vi phạm nồng độ cồn xe ô tô bị tước bằng lái tối đa là mấy tháng?
      (ảnh minh họa)
    • Điểm a Khoản 10 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở.

      Đây là mức xử phạt cao nhất đối với người điều khiển xe ô tô vi phạm về nồng độ cồn.

      Đồng thời, người điều khiển xe ô tô còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 22 tháng đến 24 tháng (Điểm h Khoản 11 Điều 5 này).

      Như vậy, vi phạm nồng độ cồn người điều khiển xe ô tô có thể bị tước bằng lái tối đa là 24 tháng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn