Vi phạm quy định về quảng cáo hóa chất sẽ phạt bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:13/09/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi: Theo quy định mới thì vi phạm quy định về quảng cáo hóa chất sẽ phạt bao nhiêu tiền? Mong nhận được phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 45 Nghị định 71/2019/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 15/10/2019) quy định mức phạt vi phạm về quảng cáo hóa chất, cụ thể như sau:

      *Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm về quảng cáo đối với hóa chất dùng trong lĩnh vực gia dụng và y tế không đúng theo nội dung giấy xác nhận quảng cáo do Bộ Y tế cấp.

      *Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm về quảng cáo hóa chất, chế phẩm diệt côn trùng, diệt khuẩn dùng trong lĩnh vực gia dụng và y tế như sau:

      - Quảng cáo hóa chất khi chưa có giấy xác nhận quảng cáo do Bộ Y tế cấp;

      - Quảng cáo hóa chất khi chưa được cấp lại giấy xác nhận nội dung quảng cáo khi có sự thay đổi theo quy định của pháp luật;

      - Quảng cáo hóa chất khi giấy xác nhận nội dung quảng cáo hết hiệu lực.

      Trên đây là mức phạt tiền đối với hành vi vi phạm về quảng cáo hóa chất.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn