Vừa chạy xe máy vừa sử dụng điện thoại bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:19/08/2019

Hiện nay, khi ra đường rất nhiều người đang điều khiển xe máy nhưng lại ngang nhiên sử dụng điện thoại. Một lần, trên đường Tôn Đức Thắng tôi thấy một CSGT chạy từ sau chạy lên và ra lệnh một thanh niên đang chạy xe máy nhưng nghe điện thoại. Cho tôi hỏi: Với hành vi đấy thì bị phạt bao nhiêu tiền?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Vừa chạy xe máy vừa sử dụng điện thoại bị phạt bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm o Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ, cụ thể như sau:

      Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.

      Như vậy, người vừa chạy xe máy vừa sử dụng điện thoại di động sẽ bị phạt với số tiền: 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn