Vượt đèn đỏ có bị giữ bằng lái xe?

Ngày hỏi:03/01/2019

Thưa Luật sư, trường hợp khi lái xe máy vượt đèn đỏ thì ngoài việc bị phạt tiền cảnh sát giao thông có quyền giữ bằng lái xe của người vi phạm không? Văn bản nào quy định vấn đề này? Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 4c, Khoản Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

      Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với hành vi Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông.

      Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

      Thực hiện hành vi quy định tại Điểm c Khoản 4 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

      Như vậy, khi vượt đèn đỏ thì người vi phạm sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Trong thời gian bị tước quyền sử dụng giấy phép thì cá nhân không được lái xe.

      Nếu vẫn cố ý lái xe trong thời gian bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe và bị cảnh sát giao thông phát hiện thì sẽ bị phạt lỗi “Không có giấy phép lái xe” theo Khoản 5 và Khoản 7 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

      + Đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000

      + Đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô: Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn