Vượt đèn vàng bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:19/05/2014
Em chạy quá đà nên đã vượt đèn vàng thì bị phạt nhiêu vậy

    Nội dung này được Sở Giao thông vận tải tỉnh Hà Nam tư vấn như sau:

    • Vấn đề bạn hỏi chúng tôi xin trả lời như sau:

      Theo Nghị định số 171/2013/NĐ-CP, khi đèn vàng đã bật sáng mà còn cho xe đi tiếp là thuộc vào hành vi vi phạm: “ Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông”, cụ thể:

      - Theo Điểm l Khoản 3 Điều 5: Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm hành vi trên.

      - Theo Điểm o Khoản 3 Điều 6: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy ( kể cả xe máy điện ), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm hành vi trên.


    Nguồn:

    Cổng thông tin điện tử Tỉnh Hà Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn