Vượt đèn vàng có vi phạm Luật Giao thông đường bộ?

Ngày hỏi:09/09/2015
Tôi đang điều khiển xe máy trên đường đi làm về, do không chú ý nên tôi đã vượt đèn vàng khi đèn sắp chuyển sang đỏ. Đề nghị Luật sư tư vấn, việc tôi vượt đèn vàng khi đèn sắp chuyển sang đỏ có vi phạm luật giao thông không? Và nếu vi phạm thì mức xử phạt như thế nào? (Lê Thị Thu – Hà Nội)

    Nội dung này được Luật gia Nguyễn Tùng Hoa - Công ty Luật TNHH Everest tư vấn như sau:

    • Luật gia Nguyễn Tùng Hoa - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

      Chúng tôi trích dẫn một số quy định của pháp luật để chị tham khảo, như sau:

      Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định:

      “Tín hiệu đèn giao thông có ba màu, quy định như sau:

      a) Tín hiệu xanh là được đi;

      b) Tín hiệu đỏ là cấm đi;
      c) Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường” (khoản 3 Điều 10)

      Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:

      “Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
      Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 4 Điều này” (điểm o khoản 3 Điều 6).

      Như vậy, chị phải tuân thủ tín hiệu vàng theo quy định tại điểm c khoản 3 Điều 10 Luật Giao thông đường bộ năm 2008. Việc chị vượt đèn vàng khi đèn sắp sang đỏ là chị đã vi phạm Luật Giao thông đường bộ.
      Trong trường hợp chị điều khiển xe mô tô, xe gắn máy không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông (trừ trường hợp vượt đèn đỏ) thì sẽ bị phạt tiền từ 100.000 – 200.000 đồng theo điểm o khoản 3 Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP.


    Nguồn:

    CÔNG TY LUẬT TNHH EVEREST
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn