Vượt phải trong trường hợp không cho phép phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:06/05/2014
Xe vượt bên phải xe khác trong trường hợp không cho phép bị phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Công ty Luật Vinabiz xin trả lời câu hỏi như sau:

      Căn cứ vào Điềm h, Khoản 4, Điều 6 và Điểm c, Khoản 5, Điều 5 Nghị định 171/2013 quy định mức xử phạt vi phạm hành chính về an toàn giao thông đường bộ về lỗi xe vượt phải trong trường hợp không được phép như sau:

      Phạt tiền từ 2.000.000 – 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô trong trường hợp vượt trong các trường hợp cấm vượt; không có báo hiệu trước khi vượt; vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép, trừ trường hợp tại đoạn đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường mà xe chạy trên làn đường bên phải chạy nhanh hơn xe đang chạy trên làn đường bên trái.

      Phạt tiền từ 200.000 – 400.000 đồng đối với người điều khiển phương tiện xe mô tô, xe gắn máy trong trường hợp xe không được phép vượt phải.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn