Vứt rác vào cống thoát nước bị phạt bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:19/08/2019

Khu phố nơi tôi ở chỉ có hai miệng cống thoát nước nhưng thường xuyên bị nghẽn, gây ngập lụt. Phần lớn là do người dân xả rác ra đường, không bỏ rác đúng nơi quy định. Có gia đình còn gom rác của nhà mình lại rồi đem ra đường đốt, khói bụi bay mù trời. Xin hỏi việc xả rác ra đường gây nghẽn cống thoát nước, ngập lụt và hành vi đốt rác ngoài đường, như vậy sẽ bị xử phạt như thế nào?

 

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm d Khoản 1 Điều 20 Nghị định 155/2016/NĐ-CP quy định :

      Phạt tiền 5-7 triệu đồng đối với cá nhân có hành vi vứt, thải rác thải sinh hoạt trên vỉa hè, đường phố hoặc vào hệ thống thoát nước thải đô thị hoặc hệ thống thoát nước mặt trong khu vực đô thị.

      Ngoài ra, cá nhân có hành vi vứt, thải, bỏ rác thải sinh hoạt không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng sẽ bị phạt tiền 3-5 triệu đồng.

      Riêng đối với hành vi tự ý đốt rác của người dân, theo Điểm b khoản 2 Điều 7 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

      - Phạt tiền 1-2 triệu đồng đối với cá nhân có hành vi tự ý đốt rác, chất thải, chất độc hoặc các chất nguy hiểm khác ở khu vực dân cư, nơi công cộng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn