Xây dựng công trình mà hồ sơ bản vẽ thiết kế thi công chưa nộp cấp có thẩm quyền thẩm định bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:24/08/2019

Tôi biết là xây dựng nhà ở từ 7 tầng trở lên thì hồ sơ bản vẽ thi công phải được Sở Xây dựng thẩm định. Xin hỏi tôi đã khởi công xây dựng công trình như trên mà hồ sơ bản vẽ thiết kế thi công chưa nộp cấp có thẩm quyền thẩm định thì có bị coi là hành vi vi phạm trật tự xây dựng không? Mức phạt?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 3 Điều 5 Thông tư 05/2015/TT-BXD quy định:

      Đối với nhà ở từ 7 tầng trở lên, việc thiết kế phải được tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện năng lực theo quy định thực hiện và phải được thẩm định theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 26 Nghị định số 59/2015/NĐ-CP ngày 18 tháng 6 năm 2015 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng.

      Khoản 1g Điều 12 Nghị định 139/2017/NĐ-CP quy định Vi phạm quy định về thiết kế, dự toán xây dựng công trình

      1. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      g) Không gửi cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định thiết kế xây dựng theo quy định.

      Như vậy, việc khởi công xây dựng công trình mà hồ sơ bản vẽ thiết kế thi công chưa nộp cấp có thẩm quyền thẩm định thì có bị coi là hành vi vi phạm quy định về thiết kế, dự toán xây dựng công trình, hành vi này bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn