Xe 2 bánh cho mượn, vi phạm luật, xử phạt thế nào?

Vừa qua, tôi có cho người quen mượn xe mô tô Dream đi công việc rồi bị CSGT lập biên bản vì vi phạm luật giao thông (không mang giấy phép lái xe). Xin hỏi, ngoài việc bị xử phạt về việc vi phạm luật giao thông đường bộ, người đứng tên xe có bị xử phạt hay không?

    Nội dung này được Việt Báo tư vấn như sau:

    • Trường hợp này xe có dung tích xi-lanh trên 50 cm3 thì khoản 2 Điều 59 và khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ quy định, người đủ 18 tuổi trở lên mới được điều khiển xe và phải có Giấy phép lái xe phù hợp với loại xe đang điều khiển. Vi phạm quy định nêu trên, người điều khiển xe sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng (điểm a Khoản 4 Điều 21 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt). Đồng thời, chủ phương tiện bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện điều khiển xe tham gia giao thông (điểm đ khoản 3 Điều 30 Nghị định 171/2013/NĐ-CP).


    Nguồn:

    Theo ViệtBáo
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn