Xe 5 chỗ có được chở 8 người?

Ngày hỏi:12/11/2020
Nhà tôi có 4 người lớn và 1 cháu nhỏ 1 tuổi, 2 cháu 5 tuổi và 1 cháu 15 tuổi đi trên xe 5 chỗ, vậy tổng cả lái xe là 8 người. Vậy cho tôi hỏi các cháu nhỏ nhà tôi có được tính là ngồi trên xe không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

      Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm:

      - Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ,

      - Chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ,

      - Chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ,

      - Chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại khoản 4 Điều này.

      Hiện nay, pháp luật không phân biệt là trẻ nhỏ hay người lớn để tính chỗ ngồi trên xe ô tô. Do đó, trường hợp của bạn có xe ô tô 5 chỗ mà bạn chở 8 người thì đã vượt quá số người quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn