Xe buýt đón trả khách không đúng nơi quy định bị phạt bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:11/01/2019

Em là sinh viên năm nhất tại thành phố Hồ Chí Minh, nhà em ở cách khá xa trường nên em thường đi học bằng xe buýt. Khi đi xe buýt em thấy tình trạng nhiều bác tài đón trả khách không đúng trạm dừng xe buýt. Anh chị cho em hỏi hành vi đón trả khách không đúng nơi quy định như vậy sẽ bị phạt bao nhiêu? Mong anh chị giải đáp giúp em với ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 5 và Khoản 7 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

      5. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
      ...
      đ) Đón, trả hành khách không đúng nơi quy định trên những tuyến đường đã xác định nơi đón, trả khách hoặc dừng đón, trả hành khách quá thời gian quy định, trừ hành vi vi phạm quy định tại Khoản 7 Điều này;

      e) Đón, trả hành khách tại nơi cấm dừng, cấm đỗ, nơi đường cong tầm nhìn bị che khuất, trừ hành vi vi phạm quy định tại Khoản 7 Điều này;
      ...
      k) Đón, trả hành khách không đúng địa điểm đón, trả hành khách được ghi trong hợp đồng, trừ hành vi vi phạm quy định tại Khoản 7 Điều này;
      ..
      7. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô thực hiện hành vi đón, trả hành khách trên đường cao tốc.

      Như vậy, đối với hành vi đón trả khách không đúng nơi quy định, không đúng trạm chờ xe buýt của tài xế lái xe thì bị phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn