Xe chở quá 21% trọng tải đường bộ có bị giam bằng lái không?

Ngày hỏi:02/04/2021

Dạ, chiều hôm qua em bị CSGT dừng xe kiểm tra và thông báo xe vượt quá trọng tải đường là 21%. Không biết em có bị giam bằng lái không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xe chở quá 21% trọng tải đường bộ có bị giam bằng lái không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm d Khoản 3 và Điểm a Khoản 7 Điều 33 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

      - Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: Điều khiển xe mà tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe hoặc tải trọng trục xe (bao gồm cả hàng hóa xếp trên xe, người được chở trên xe) vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 20% đến 50%, trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng;

      - Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô) từ 01 tháng đến 03 tháng.

      Như vậy, trường hợp của anh chở hàng vượt quá trọng tải đường bộ 21% thì sẽ bị phạt tiền từ 3 triệu đến 5 triệu. Đồng thời bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT