Xe chở quá tải trên 10% bị xử lý thế nào?

Ngày hỏi:04/04/2014
Hỏi: Khi đang lưu thông trên QL32A qua địa bàn huyện Tam Nông, tỉnh Phú Thọ, tôi bị CSGT dừng xe yêu cầu đưa xe vào trạm cân kiểm tra. Kết quả, xe tải của tôi chở vượt tải trọng cho phép khoảng 10%. Trong trường hợp này tôi sẽ bị xử lý thế nào? Lê Trung Kiên (Huyện Hiệp Hòa, tỉnh Bắc Giang)

    Nội dung này được Công An Tỉnh Phú Thọ tư vấn như sau:

    • Theo quy định, trường hợp của bạn là vi phạm và bị xử phạt. Tại Khoản 2, Điều 33 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, quy định mức phạt tiền từ 2.000.000 - 3.000.000 đồng đối với xe tải vi phạm chở hàng hóa vượt trên 10% tải trọng cho phép. Ngoài ra còn áp dụng hình thức phạt bổ sung tước GPLX một tháng.

      Ngoài phạt tiền, tước GPLX có thời hạn, CSGT còn bắt buộc lái xe phải hạ tải.

    Nguồn:

    Ủy ban An toàn giao thông quốc gia
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn