Xe đạp chạy ngược chiều bị phạt bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:19/04/2021

Cho hỏi người điều khiển xe đạp đi ngược chiều thì bị xử phạt bao nhiêu tiền?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xe đạp chạy ngược chiều bị phạt bao nhiêu tiền?
      (ảnh minh họa)
    • Điểm c Khoản 3 Điều 8 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định xử phạt người điều khiển xe đạp như sau:

      Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe đạp đi vào khu vực cấm; đường có biển báo hiệu nội dung cấm đi vào đối với loại phương tiện đang điều khiển; đi ngược chiều đường của đường một chiều, đường có biển “Cấm đi ngược chiều”.

      Như vậy, người điều khiển xe đạp đi ngược chiều sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn