Xe điện chạy vận tốc 35km/h có phải đăng ký không?

Ngày hỏi:09/09/2016

Xe của em của hãng hitasa, theo đồng hồ báo thì xe chạy được với vận tốc 35km/h và xe có bàn đạp ạ. Ắc quy thì không rõ là bao nhiêu W. Vậy có phải đăng kí không ạ?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Về cách phân biệt xe đạp điện và xe máy điện, theo Điều 3 Nghị định 46/2016/NĐ-CP của Chính phủ quy định:

    d) Xe máy điện là xe gắn máy được dẫn động bằng động cơ điện có công suất lớn nhất không lớn hơn 4 kW, có vận tốc thiết kế lớn nhất không lớn hơn 50 km/h;

    e) Xe đạp máy là xe thô sơ hai bánh có lắp động cơ, vận tốc thiết kế lớn nhất không lớn hơn 25 km/h và khi tắt máy thì đạp xe đi được (kể cả xe đạp điện).

    Như vậy. trong trường hợp của bạn xe chạy vận tốc tối đa 35 km/h theo quy định được xem như là xe máy điện. Vì thế, xe của bạn sẽ phải đi đăng ký biển số theo đúng quy định.

    Trên đây là tư vấn về việc đăng ký xe điện chạy vận tốc 35 km/h. Bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn