Xe hết hạn đăng kiểm chủ xe và lái xe bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:05/04/2019

Em muốn hỏi ạ: Em lái xe thuê cho công ty vận tải. Vừa bị mấy anh cảnh sát giao thông bắt vì chạy xe tải của công ty hết đăng kiểm hơn hai tháng. Xin hỏi trường hợp này em bị phạt nhiều tiền hay không và có bị tước quyền sử dụng bằng lái không ạ? Còn về phía công ty thì bị xử phạt như thế nào ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xe hết hạn đăng kiểm chủ xe và lái xe bị phạt thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 2 Điều 9 Thông tư 70/2015/TT-BGTVT có quy định"

      "Điều 9. Giấy chứng nhận kiểm định, Tem kiểm định

      2. Thời hạn hiệu lực của Giấy chứng nhận kiểm định và Tem kiểm định cấp theo chu kỳ kiểm định quy định tại Phụ lục VII ban hành kèm theo Thông tư này nhưng không vượt quá ngày hết hạn của giấy đăng ký xe (nếu có) hoặc ngày xe cơ giới hết niên hạn sử dụng..."

      Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì Giấy chứng nhận kiểm định chỉ có hiệu lực trong thời gian nhất định theo quy định của pháp luật. Nên khi Giấy chứng nhận kiểm định hết hạn, thì tổ chức, cá nhân có trách nhiệm mang xe đi đăng kiểm lại theo quy định của pháp luật.

      Sau khi Giấy chứng nhận kiểm định hết thời hạn hiệu lực thì phương tiện đó không được lưu thông trên đường. Trường hợp cá nhân điều khiển phương tiện và tổ chức, cá nhân giao phương tiện cho cá nhân điều khiển khi Giấy chứng nhận kiểm định hết hạn thì đều bị xử lý theo quy định của pháp luật.

      Theo đó, theo quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì xử phạt như sau:

      Đối với người điều khiển phương tiện:

      - Đối với phương tiện hết hạn đăng kiểm dưới 01 tháng: Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng;

      - Đối với phương tiện hết hạn đăng kiểm từ 01 tháng trở lên: Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng;

      Ngoài ra, người điều khiển phương tiện còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

      Đối với chủ phương tiện:

      - Đối với phương tiện hết hạn đăng kiểm dưới 01 tháng:

      + Đối với chủ phương tiện là cá nhân: Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng;

      + Đối với chủ phương tiện là tổ chức: Phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng;

      - Đối với phương tiện hết hạn đăng kiểm từ 01 tháng trở lên:

      + Đối với chủ phương tiện là cá nhân: Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng;

      + Đối với chủ phương tiện là tổ chức: Phạt tiền từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng;

      Ngoài ra, trường hợp chủ phương tiện là người trực tiếp điều khiển phương tiện còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển xe cơ giới), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng;

      Do đó: Đối với thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi thì bạn lái xe cho công ty vận tải nhưng Giấy chứng nhận đăng kiểm đã hết hạn hơn 02 tháng thì bạn và công ty đều sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định, cụ thể như sau:

      - Đối với bạn: Bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng (mức trung bình là 5.000.000 đồng) và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng (mức trung bình là 02 tháng).

      - Đối với công ty: Bị phạt tiền từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng (mức trung bình là 14.000.000 đồng).

      Hiện tại bạn nên liên hệ thông báo với công ty để công ty nhanh chóng đưa xe tới các trạm, các trung tâm đăng kiểm gần nhất để tiến hành đăng kiểm lại theo quy định của pháp luật để nhanh chóng đưa xe vào lưu thông phục vụ hoạt động kinh doanh của công ty.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn