Xe khách nhồi nhét nhiều người dịp Tết, xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:13/12/2018

Sắp đến Tết, các hãng xe đường dài thường có tình trạng nhồi nhét khách trên xe. Em là sinh viên thường đi xe về quê ăn Tết nên cảm thấy rất lo sợ và không an toàn, Ban biên tập cho tôi hỏi nếu CSGT bắt được những xe này thì sẽ xử phạt như thế nào?

Trường An (078***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 và Khoản 4 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vượt quá quy định được phép chở sẽ bị xử phạt như sau:

      2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.

      4. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300 km thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ.

      Ngoài hình thức phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

      - Trong trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện, có thể bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng

      - Trong trường hợp vượt trên 100% số người quy định được phép chở của phương tiện, có thể bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng

      Người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện.

      Ban biên tập thông tin đến bạn!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn