Xe máy chạy quá tốc độ quy định 27km xử lý thế nào?

Tôi điều khiển xe máy đang lưu thông trên QL21B đoạn qua TT Kim Bài, huyện Thanh Oai (Hà Nội) thì bị CSGT tuýt còi dừng xe kiểm tra. Sau khi xuất trình GPLX, đăng ký xe, CSGT thông báo tôi chạy quá tốc độ quy định 67/40km/h. Xin quý báo cho tôi hỏi, với lỗi vi phạm trên sẽ bị xử lý thế nào?

    Nội dung này được Việt Báo tư vấn như sau:

    • Luật GTĐB năm 2008 quy định người điều khiển phương tiện lưu thông trên đường phải chấp hành quy tắc giao thông, biển báo hiệu đường bộ, chạy đúng tốc độ quy định. Trên các tuyến quốc lộ, khi bắt đầu vào khu đông dân cư đều có cắm biển báo hiệu đường bộ báo cho người điều khiển phương tiện lưu thông trên đường biết để chạy đúng tốc độ cho từng loại phương tiện theo quy định.
      Theo đó, người điều khiển phương tiện lưu thông trên đường phải chú ý, quan sát đi đúng tốc độ quy định mới đảm bảo ATGT, trường hợp vi phạm sẽ bị lực lượng CSGT làm nhiệm vụ trên đường xử lý. Với trường hợp nêu trên, người điều khiển phương tiện chạy quá tốc độ quy định là 27km/h. Vi phạm quy định tại Điểm đ, Khoản 6, Điều 6 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định mức xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, mức phạt tiền từ 2.000.000- 3.000.000 đồng, ngoài ra người vi phạm còn bị áp dụng hình thức xử lý phạt bổ sung tước GPLX một tháng.


    Nguồn:

    Theo ViệtBáo
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn