Xe máy chạy trong hầm đường bộ không mở đèn chiếu sáng có bị giam bằng không?

Ngày hỏi:19/11/2021

Em có chạy xe máy trong hầm đường bộ nhưng quên mở đèn chiếu sáng vậy em có bị giam bằng lái hay không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xe máy chạy trong hầm đường bộ không mở đèn chiếu sáng có bị giam bằng không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm m Khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ, trong đó:

      Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: Chạy trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần.

      Như vậy, đối với hành vi chạy xe trong hầm đường bộ nhưng không sử dụng chiếu sáng gần thì anh sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Trường hợp, nếu vi phạm hành vi trên mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng (Điểm c Khoản 10 Điều này).

      Do đó, nếu không gây ra tai nạn giao thông thì anh sẽ không bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (giam bằng).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn