Xe máy chở quá số người quy định bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:01/09/2016

Xin hỏi xe máy chở quá số người quy định thì bị xử phạt như thế nào?

Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

  • Xe máy chở quá số người quy định sẽ bị xử phạt theo quy định tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP cụ thể như sau:

    - Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi chở theo 02 (hai) người trên xe, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật; (Điểm l khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP);

    - Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với hành vi chở theo từ 3 người trở lên trên xe (Điểm b khoản 4, Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

    Ngoài ra, trong trường hợp chở quá 3 người trở lên, người điều khiển xe sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 1 đến 3 tháng. (Điểm b Khoản 10 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

    Trên đây là quy định đối với hành vi xe máy chở quá số người quy định. Để hiểu rõ hơn bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP.


Nguồn:

THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn