Xe máy có bắt buộc phải có bộ phận giảm thanh? Không có thiết bị giảm thanh bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:10/01/2022

Em làm mất bộ phận giảm thanh của xe máy thì khi tham gia giao thông có bị xử phạt hay không? Mong được anh/chị hướng dẫn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xe máy có bắt buộc phải có bộ phận giảm thanh? Không có thiết bị giảm thanh bị phạt bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Xe máy có bắt buộc phải có bộ phận giảm thanh?

      Căn cứ Điều 53 Luật giao thông đường bộ 2008 có quy định về điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới như sau:

      - Xe ô tô đúng kiểu loại được phép tham gia giao thông phải bảo đảm các quy định về chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường sau đây:

      + Có đủ hệ thống hãm có hiệu lực;

      + Có hệ thống chuyển hướng có hiệu lực;

      + Tay lái của xe ô tô ở bên trái của xe; trường hợp xe ô tô của người nước ngoài đăng ký tại nước ngoài có tay lái ở bên phải tham gia giao thông tại Việt Nam thực hiện theo quy định của Chính phủ;

      + Có đủ đèn chiếu sáng gần và xa, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu;

      + Có bánh lốp đúng kích cỡ và đúng tiêu chuẩn kỹ thuật của từng loại xe;

      + Có đủ gương chiếu hậu và các trang bị, thiết bị khác bảo đảm tầm nhìn cho người điều khiển;

      + Kính chắn gió, kính cửa là loại kính an toàn;

      + Có còi với âm lượng đúng quy chuẩn kỹ thuật;

      + Có đủ bộ phận giảm thanh, giảm khói và các trang bị, thiết bị khác bảo đảm khí thải, tiếng ồn theo quy chuẩn môi trường;

      + Các kết cấu phải đủ độ bền và bảo đảm tính năng vận hành ổn định.

      - Xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy đúng kiểu loại được phép tham gia giao thông phải bảo đảm các quy định về chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường quy định tại các điểm a, b, d, đ, e, h, i và k khoản 1 Điều này.

      ....

      Theo đó, xe máy khi tham gia giao thông phải có đầy đủ bộ phận giảm thanh và thiết bị khác bảo đảm tiếng ồn theo quy chuẩn môi trường.

      Xe máy không có bộ phận giảm thanh bị xử phạt như thế nào?

      Căn cứ Khoản 1 Điều 17 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định xử phạt người điều khiển xe máy như sau:

      Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      - Điều khiển xe không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng;

      - Điều khiển xe không có đèn tín hiệu hoặc có nhưng không có tác dụng;

      - Sử dụng còi không đúng quy chuẩn kỹ thuật cho từng loại xe;

      - Điều khiển xe không có bộ phận giảm thanh, giảm khói hoặc có nhưng không bảo đảm quy chuẩn môi trường về khí thải, tiếng ồn;

      - Điều khiển xe không có đèn chiếu sáng gần, xa hoặc có nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế;

      - Điều khiển xe không có hệ thống hãm hoặc có nhưng không có tác dụng, không bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật;

      - Điều khiển xe lắp đèn chiếu sáng về phía sau xe.

      Theo đó, nếu bạn điều khiển xe máy tham gia giao thông mà không có bộ phận giảm thanh, hoặc bộ phận giảm thanh bảo đảm quy chuẩn môi trường về tiếng ồn thì có thể bị xử phạt. Mức phạt tiền là từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn