Xe máy đi trên vỉa hè bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:10/09/2016

Hôm qua, trên đường đi làm về chỗ đoạn đường Khương Trung vì bị tắc đường mà tôi còn bận về có con nhỏ nên đã đi trên vỉa hè và tôi đã bị mấy anh công an phường yêu cầu dừng xe. Tại đây, tôi đã bị phạt lỗi vi phạm xe đi trên vỉa hè. Xin hỏi với lỗi xe máy đi trên vỉa hè tôi sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Đối với lỗi vi phạm xe máy đi trên vỉa hè sẽ bị xử phạt theo điểm g, Khoản 4, Điều 6, Nghị định 46/2016/NĐ-CP. Theo đó, người điều khiển phương tiện sẽ bị phạt tiền từ 300.000-400.000 đồng. Cụ thể:

    “4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    g) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà”.

    Trên đây là tư vấn về mức phạt đối với xe máy đi trên vỉa hè. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn