Xe máy kéo theo xe tự chế có bị phạt?

Ngày hỏi:01/06/2021

Em đi xe máy mà phía sau xe em kéo theo 1 xe tự chế để chở đồ thêm thì có bị phạt không admin?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xe máy kéo theo xe tự chế có bị phạt?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm k Khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ, trong đó:

      Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Người đang điều khiển xe hoặc chở người ngồi trên xe bám, kéo, đẩy xe khác, vật khác, dẫn dắt súc vật, mang vác vật cồng kềnh; chở người đứng trên yên, giá đèo hàng hoặc ngồi trên tay lái; xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định; điều khiển xe kéo theo xe khác, vật khác;

      Như vậy, trường hợp điều khiển xe máy có hành vi kéo theo xe khác, vật khác (kể cả xe tự chế) thì sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn