Xe máy không có bằng lái và đi ngược chiều bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:01/08/2019

Chào Luật sư, trường hợp em đi xe máy chạy ngược chiều với không có giấy phép lái xe, vậy em bị phạt bao nhiêu?

Chân thành cảm ơn Luật sư.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xe máy không có bằng lái và đi ngược chiều bị phạt bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Điểm i Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      i) Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, trừ trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;

      Theo Khoản 5, Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

      Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 7 Điều này.

      Như vậy, với lỗi không có giấy phép lái xe và đi ngược chiều thì bạn có thể bị phạt khoảng 1 triệu 350 ngàn đồng (mức phạt trung bình nếu không có tình tiết tăng nặng hay giảm nhẹ).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn