Xe máy không có bộ phận giảm thanh có bị tạm giữ?

Ngày hỏi:10/05/2019

Cho em hỏi vấn đề em điều khiển xe máy từ 100 cm3 nhưng em không gắn bộ phận giảm thanh, xe có đầy đủ giấy tờ thì trường hợp này có bị giữ xe không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xe máy không có bộ phận giảm thanh có bị tạm giữ?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 2b Điều 17 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

      Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

      2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      b) Điều khiển xe không có bộ phận giảm thanh, giảm khói hoặc có nhưng không bảo đảm quy chuẩn môi trường về khí thải, tiếng ồn;

      Tại Điều 78 Nghị định này cũng có quy định:

      1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

      a) Điểm a Khoản 6; Điểm b, Điểm d Khoản 8; Khoản 9; Khoản 11 Điều 5;

      b) Điểm b Khoản 5; Khoản 6; Điểm b, Điểm c Khoản 8; Khoản 9; Khoản 10; Khoản 11 Điều 6;

      c) Điểm c Khoản 4; Điểm a Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều 7;

      d) Điểm d, Điểm đ Khoản 4 (trong trường hợp người vi phạm là người dưới 16 tuổi và điều khiển phương tiện); Khoản 5 Điều 8;

      đ) Khoản 5 Điều 11;

      e) Khoản 4; Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5 Điều 16;

      g) Khoản 3 Điều 17;

      h) Điểm a, Điểm b, Điểm đ Khoản 1; Điểm c Khoản 2 Điều 19;

      i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;

      k) Điểm b Khoản 6 Điều 33.

      Như vậy, trường hợp điều khiển xe máy từ 100 cm3 nhưng em không gắn bộ phận giảm thanh thì bạn có thể bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. Phương tiện sẽ không bị tạm giữ và cũng không bị áp dụng biện pháp xử phạt bổ sung.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn