Xe máy không sử dụng đèn chiếu sáng khi thời tiết xấu bị xử lý ra sao?

Ngày hỏi:10/09/2016

Xe máy không sử dụng đèn chiếu sáng khi thời tiết xấu bị xử lý ra sao? Mong ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cám ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ vào điểm c khoản 2 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì người điều khiển xe máy điện bị phạt từ 80.000 đến 100.000 khi không sử dụng đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn.

    Trên đây là tư vấn về việc không sử dụng đèn chiếu sáng vào ban đêm bị xử phạt thế nào. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

    Trân trọng


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn