Xe máy lắp đặt, sử dụng thiết bị ưu tiên không được phép bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:07/01/2020

 Theo quy định tại Nghị định mới thì xe máy lắp đặt, sử dụng thiết bị ưu tiên không được phép sẽ bị xử phạt bao nhiêu? Mong sớm nhận phản hồi.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Xe máy lắp đặt, sử dụng thiết bị ưu tiên không được phép bị phạt bao nhiêu?
    (ảnh minh họa)
  • Tại Điểm e Khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, có quy định:

    Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng và bị tịch thu thiết bị phát tín hiệu ưu tiên lắp đặt, sử dụng trái quy định đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    ....

    Xe không được quyền ưu tiên lắp đặt, sử dụng thiết bị phát tín hiệu của xe được quyền ưu tiên;

    ....

    Như vậy, hành vi này bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng và bị tịch thu thiết bị phát tín hiệu ưu tiên.

    Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn