Xe máy, ô tô khi vi phạm giao thông bị tạm giữ tối đa bao nhiêu ngày?

Ngày hỏi:09/05/2020

Ban biên tập cho tôi hỏi, khi xe máy, ô tô vi phạm giao thông bị tạm giữ phương tiện. Thì thời hạn tạm giữ phương tiện tối đa là bao lâu? Mong sớm nhận phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, có quy định:

      Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

      ...

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì trường hợp người điều khiển phương tiện giao thông vi phạm luật giao thông có thể sẽ bị tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trong một số trường hợp trước khi ra quyết định xử phạt.

      Ban biên tập phản hồi.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn