Xe ô tô bị bắn tốc độ 60/50 km/h thì xử phạt theo mức nào?

Ngày hỏi:27/09/2021

Cho tôi hỏi, tôi chạy xe ô tô bị bắn tốc độ 60/50 km/h. Vậy thì tôi có bị tính là trên 10km hay tính mức dưới 10km vậy?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trường hợp này được xem là vượt quá tốc độ quy định 10 km/h. Điểm a Khoản 3 Điều 5, Điểm i Khoản 5 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

      3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      ...

      a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h;

      ...

      5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      ...

      i) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h.

      ...

      Như vậy, trường hợp của anh sẽ bị xử phạt theo Điểm i, Khoản 5 Điều 5 này với mức phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Đồng thời bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn